HÀNG Y TẾ QUÁ 30 NGÀY KHÔNG MỞ TỜ KHAI SẼ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO? ????????
logo
???????? HÀNG Y TẾ QUÁ 30 NGÀY KHÔNG MỞ TỜ KHAI SẼ XỬ LÝ NHƯ THẾ NÀO? ????????
???? Hiện tại, dù đã có DỰ THẢO MỚI NHẤT THÁNG 02/2023, SỬA ĐỔI BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA NĐ 98/2021/NĐ-CP nhưng vẫn chưa có bản ký ban hành. Vì vậy, nhiều DN đã để hàng lưu kho quá hạn 30 ngày mà chưa thể thông quan.
???? VẬY HÀNG Y TẾ QUÁ 30 NGÀY KHÔNG MỞ TỜ KHAI BỊ PHẠT BAO NHIÊU?
1. Theo Điều 7, Nghị định 128/2020/NĐ-CP về Vi phạm quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan, nộp hồ sơ thuế
Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng thời hạn quy định thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Khai, nộp, xuất trình, cung cấp thông tin hồ sơ hải quan, trừ vi phạm quy định tại các khoản 3, 4, 5, 6 Điều này và điểm b khoản 3 Điều 11 Nghị định này;
b) Khai sửa đổi, bổ sung khi có sự thay đổi thông tin số hiệu container hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, cảng xếp hàng, cửa khẩu xuất hàng, phương tiện vận chuyển hàng hóa xuất khẩu;
c) Tái xuất phương tiện vận tải của cá nhân, tổ chức qua lại khu vực cửa khẩu để giao, nhận hàng hóa;
d) Khai bổ sung về trị giá hải quan quá thời hạn quy định đối với trường hợp hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chưa có giá chính thức, hàng hóa có khoản thực thanh toán, hàng hóa có các khoản điều chỉnh cộng vào trị giá hải quan chưa xác định được tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan.
2. DN cần lưu ý thêm Khoản 2, Điều 18, Nghị định 128/2020/NĐ-CP về Vi phạm quy định về xuất khẩu, nhập khẩu hàng hóa theo hạn ngạch, giấy phép, điều kiện, tiêu chuẩn, quy chuẩn có quy định “Phạt tiền bằng 02 lần mức tiền phạt quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp quá thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hàng hóa về đến cửa khẩu người khai hải quan mới nộp hồ sơ hải quan." => Mức phạt có thể lên đến 4.000.000 - 100.000.000 đồng
???? Anh chị cần hỗ trợ phương án xử lý hàng hiện tại có thể liên hệ ASC TRANS để được tư vấn giải đáp cụ thể từng trường hợp ạ.
--------------------------------------------------------
ASC TRANS - HIỆU QUẢ LAN TỎA NIỀM TIN
???? Mob/Zalo: 0869.314.652 (Ms. Thu Trang)
???? Mail: trangnt@asctrans.com.vn
???? Add: Tòa Hà Đô Park View, Dịch Vọng, Cầu Giấy, Hà Nội

TIN MỚI NHẤT

LƯU Ý KHI MỞ TỜ KHAI TẠM NHẬP, TÁI XUẤT ĐỐI VỚI HÀNG THIẾT BỊ Y TẾ

LƯU Ý KHI MỞ TỜ KHAI TẠM NHẬP, TÁI XUẤT ĐỐI VỚI HÀNG THIẾT BỊ Y TẾ

LƯU Ý KHI MỞ TỜ KHAI TẠM NHẬP, TÁI XUẤT ĐỐI
NHỮNG SẢN PHẨM NÀO CẦN ĐĂNG KÝ CÔNG BỐ MĨ PHẨM?

NHỮNG SẢN PHẨM NÀO CẦN ĐĂNG KÝ CÔNG BỐ MĨ PHẨM?

NHỮNG SẢN PHẨM NÀO CẦN ĐĂNG KÝ CÔNG BỐ MĨ

CỘNG ĐỒNG