KINH DOANH, NHẬP KHẨU THIẾT BỊ Y TẾ CẦN GIẤY TỜ GÌ ĐỂ HỢP PHÁP???
logo

KINH DOANH, NHẬP KHẨU THIẾT BỊ Y TẾ CẦN GIẤY TỜ GÌ ĐỂ HỢP PHÁP???

Thứ nhất, tất cả các trang thiết bị y tế đều phải được phân loại để làm căn cứ cho việc công bố tiêu chuẩn áp dụng hoặc cấp số đăng ký lưu hành.

Thứ hai, việc quản lý trang thiết bị y tế được dựa trên số lưu hành. Theo Điều 20 của Nghị định số 36/2016/NĐ-CP, số lưu hành của trang thiết bị y tế gồm:

  • Số phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng đối với trang thiết bị y tế loại A
  • Số giấy chứng nhận đăng ký lưu hành đối với trang thiết bị y tế thuộc loại B, C, D

==> Trang thiết bị y tế đã có số lưu hành tại Việt Nam được xuất khẩu, nhập khẩu theo nhu cầu, không hạn chế số lượng và không phải qua Bộ Y tế phê duyệt.

Thứ ba, về nhập khẩu trang thiết bị y tế:

a) Đối với trang thiết bị y tế được phân loại thuộc loại A:

Chỉ được nhập khẩu sau khi đã có phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng do Sở Y tế các tỉnh, thành phố cấp. Ngoài hồ sơ hải quan, đơn vị nhập khẩu khi thực hiện nhập khẩu trang thiết bị y tế phải cung cấp thêm các tài liệu sau:

  • Bản phân loại trang thiết bị y tế
  • Giấy ủy quyền của chủ sở hữu số lưu hành (trong trường hợp đơn vị nhập khẩu không phải là chủ sở hữu số lưu hành).

b) Đối với trang thiết bị y tế được phân loại thuộc loại B, C, D:

  • Bản phân loại trang thiết bị y tế 
  • Có Giấy phép nhập khẩu của Bộ Y tế theo Thông tư số 30/2015/TT-BYT (nếu mặt hàng nhập khẩu thuộc Thông tư 30).

Các doanh nghiệp cần tư vấn, chuẩn hóa hồ sơ đối với các giấy tờ hàng y tế xin liên hệ:

Mob/Zalo: 0382 044 282 – Ms Liên

Mail: cus3@asctrans.com.vn

 

--------------------------

CÁC DỊCH VỤ ASC CUNG CẤP:

- KHAI BÁO HẢI QUAN THIẾT BỊ Y TẾ

- VẬN CHUYỂN AIR / SEA EXW, FOB VỀ VIỆT NAM.

- PHÂN LOẠI TBYT NHANH (CÓ CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ)

- LÀM LƯU HÀNH BCD

- CÔNG BỐ LOẠI A & ĐỦ ĐIỀU KIỆN KINH DOANH TBYT LOẠI BCD

- CÔNG BỐ ĐỦ ĐIỀU KIỆN SẢN XUẤT

- CÔNG BỐ HÀNG THỰC PHẨM CHỨC NĂNG, MỸ PHẨM

- GIẤY PHÉP NHẬP KHẨU TT30, 44, 47

- LÀM ISO, CFS, CE, FDA, GIẤY PHÉP XUẤT KHẨU TRANG Y TẾ, ĐỒ BẢO HỘ

TIN MỚI NHẤT

CẤP SỐ LƯU HÀNH TRANG THIẾT BỊ Y TẾ

CẤP SỐ LƯU HÀNH TRANG THIẾT BỊ Y TẾ

CẤP MỚI SỐ LƯU HÀNH TRANG THIẾT BỊ Y TẾ 1.
Điều kiện xin giấy phép trong thủ tục nhập khẩu hóa chất sinh hóa

Điều kiện xin giấy phép trong thủ tục nhập khẩu hóa chất sinh hóa

Những năm gần đây, mặt hàng hóa chất được
Xin giấy phép thủ tục nhập khẩu hàng hóa y tế từ nước ngoài

Xin giấy phép thủ tục nhập khẩu hàng hóa y tế từ nước ngoài

Hiện nay nhu cầu nhập khẩu trang thiết bị y

CỘNG ĐỒNG