Thông tin về thuế nhập khẩu hàng y tế mới nhất
logo

Thuế nhập khẩu hàng y tế luôn là vấn đề mà các doanh nghiệp quan tâm đến. Do đó ở bài viết này chúng tôi sẽ cập nhập thông tin mới nhất về thuế VAT nhập khẩu trang thiết bị y tế để doanh nghiệp nắm rõ và có sự chuẩn bị chu đáo hơn.

Thuế VAT đối với hàng y tế là bao nhiêu?

Một số doanh nghiệp khi nhập khẩu trang thiết bị, vật tư y tế gặp phải tình huống là hàng có giấy công bố loại A vẫn chịu thuế VAT 10%. Điều này khiến cho các doanh nghiệp vô cùng bức xúc và gặp khó khăn trong vấn đề nhập hàng y tế.

Đây là thắc mắc của rất nhiều doanh nghiệp khi kinh doanh mặt hàng trang thiết bị y tế ngoại nhập

Đây là thắc mắc của rất nhiều doanh nghiệp khi kinh doanh mặt hàng trang thiết bị y tế ngoại nhập

https://thutuchaiquanhangyte.com/

Trước tình trạng này, Bộ y tế đã ban hành Thông tư 43/2021/TT-BTC, được áp dụng vào ngày 11/06/2021. Trong Nghị định có nêu rõ, những trang thiết bị y tế sẽ nhận được thuế nhập khẩu VAT là 5% bao gồm:

  • Hàng y tế có giấy phép nhập khẩu.
  • Trang thiết bị y tế có công bố loại A .
  • Trang thiết bị, vật tư y tế có đăng ký số lưu hành.
  • Trang thiết bị y tế không phụ lục Thông tư số 14/2018/TT-BYT (ngày 15/05/2018).
  • Các loại máy chiếu, máy soi, máy chụp dùng để thăm khám và điều trị bệnh. 
  • Những thiết bị y tế, dụng cụ chuyên sử dụng trong công tác khám, mổ và chữa vết thương.
  • Ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch; bơm kim tiêm; dụng cụ truyền máu và dụng cụ tránh thai.

Dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch nằm trong trường hợp được hưởng thuế nhập khẩu hàng y tế VAT 5%

Dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch nằm trong trường hợp được hưởng thuế nhập khẩu hàng y tế VAT 5%

https://thutuchaiquanhangyte.com/

  • Các loại bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng tránh và chữa trị bệnh gồm: thành phẩm, nguyên liệu (trừ thực phẩm chức năng), vacxin, sinh phẩm y tế, nước chất dùng để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền.
  • Quần áo bảo hộ y tế, khẩu trang, mũ, găng tay, bao chi dưới, khăn, bao giày, túi đặt ngực, chất làm đầy da (trừ mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm và chất diệt khuẩn.

Mức xử phạt khi vi phạm về thuế nhập khẩu hàng y tế

Bên cạnh thay đổi về thuế nhập khẩu hàng y tế, cơ quan nhà nước còn ban hành Nghị định 128/2020 NĐ-CP về quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Hải quan. Nghị định này chính thức có hiệu lực kể từ ngày 10/12/2020.

Trong đó, nếu doanh nghiệp vi phạm sẽ căn cứ vào Khoản 2, Khoản 3 Điều 09 để đưa ra mức xử phạt phù hợp. Cụ thể:

Doanh nghiệp cần lưu ý về những trường hợp sẽ bị xử phạt khi vi phạm về thuế nhập khẩu hàng y tế

Doanh nghiệp cần lưu ý về những trường hợp sẽ bị xử phạt khi vi phạm về thuế nhập khẩu hàng y tế

https://thutuchaiquanhangyte.com/

Mức phạt 10% 

Nếu doanh nghiệp vi phạm quy định thuộc các trường hợp sau sẽ bị phạt 10% tính trên số tiền thuế khai thiếu hoặc khai tăng khi nằm trong danh sách được miễn, giảm hoặc hoàn thu thuế đối với vi phạm tại Khoản 1, Điều 09.

  • Sau thời gian cơ quan hải quan thông báo việc kiểm tra trực tiếp hồ sơ khai báo hải quan đối với lô hàng trang thiết bị đang làm thủ tục hải quan.
  • Sau thời hạn 60 ngày kể từ ngày thông quan và trước thời điểm quyết định sau thông quan, thanh tra đối với hàng hóa đã được thông quan.
  • Quá thời hạn quy định khai bổ sung báo cáo quyết toán nhưng trước thời điểm cơ quan hải quan ban hành quyết định kiểm tra báo cáo quyết toán.

Mức phạt 20%

Doanh nghiệp sẽ chịu mức phạt 20% tính trên số tiền thuế khai thiếu hoặc số tiền thuế khai tăng trong trường hợp được giảm, miễn, hoàn, không thu thuế:

  • Vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều 09, bị cơ quan hải quan phát hiện trong quá trình làm thủ tục khai báo hải quan.
  • Vi phạm quy định tại Khoản 1 Điều 09, bị cơ quan hải quan phát hiện, thanh tra đối với lô hàng đã thông quan.
  • Không khai báo bổ sung về trị giá hải quan theo quy định và bị phát hiện trong quá trình kiểm tra đối với trường hợp hàng chưa có giá chính thức tại thời điểm đăng ký tờ khai hải quan, hàng hóa có khoản thực thanh toán…
  • Vi phạm quy định Khoản 1 Điều 09 mà người làm thủ tục khai báo hải quan tự phát hiện và khai bổ sung hồ sơ thuế nhập khẩu hàng y tế sau khi có kết luận thanh tra. 

Để lô hàng không bị vướng lại cảng, doanh nghiệp cần lưu ý những quy định về thuế nhập khẩu hàng y tế được chia sẻ ở trên nhé. Nếu cần tư vấn về nhập khẩu và thuế VAT đối với trang thiết bị, vật tư y tế, vui lòng gọi đến HOTLINE 0912675886 của công ty ASC TRANS để nhận được hỗ trợ chu đáo. 

 

ASC TRANS - DỊCH VỤ TRANG THIẾT BỊ Y TẾ

  1. Xin giấy phép nhập khẩu thông tư 30
  2. Xin đăng ký lưu hành thiết bị y tế BCD
  3. Phân loại (Chuẩn vào thầu - Được phân loại lại 1 lần miễn phí)
  4. Xin Công bố đủ điều kiện kinh doanh thiết bị y tế loại BCD
  5. Xin công bố loại A
  6. Xin công bố đủ điều kiện sản xuất thiết bị y tế
  7. Vận chuyển quốc tế EXW, FOB
  8. Khai hải quan trọn gói

 

DỊCH VỤ THỰC PHẨM CHỨC NĂNG VÀ MỸ PHẨM

  1. Công bố TPCN Nhập khẩu
  2. Công bố TPCN sản xuất trong nước
  3. Đăng ký Quảng cáo TPCN
  4. Kiểm nghiệm TPCN
  5. Công bố mỹ phẩm nhập khẩu
  6. Khai Hải quan hàng TPCN/ mỹ phẩm nhập khẩu
  7. Vận tải EXW/FOB về Việt Nam

 

ASC TRANS ., JSC

Head Office : Ha Do Park, Dich Vong Ward, Cau Giay District, Ha Noi City

Tel :(+84) 4 6269 .7555 / Mobile: 0912. 675. 886

Email : Cuongnm@asctrans.com.vn;

Zalo: 0912.675.886

Website : https://thutuchaiquanhangyte.com/

https://www.facebook.com/dichvuhaiquanasctrans.com.vn

Bài viết liên quan

TIN MỚI NHẤT

CẤP SỐ LƯU HÀNH TRANG THIẾT BỊ Y TẾ

CẤP SỐ LƯU HÀNH TRANG THIẾT BỊ Y TẾ

CẤP MỚI SỐ LƯU HÀNH TRANG THIẾT BỊ Y TẾ 1.
Điều kiện xin giấy phép trong thủ tục nhập khẩu hóa chất sinh hóa

Điều kiện xin giấy phép trong thủ tục nhập khẩu hóa chất sinh hóa

Những năm gần đây, mặt hàng hóa chất được
Xin giấy phép thủ tục nhập khẩu hàng hóa y tế từ nước ngoài

Xin giấy phép thủ tục nhập khẩu hàng hóa y tế từ nước ngoài

Hiện nay nhu cầu nhập khẩu trang thiết bị y

CỘNG ĐỒNG