TRẢ LỜI VƯỚNG MẮC CỦA CÁC DOANH NGHIỆP VỀ CÔNG KHAI QUẢNG CÁO THIẾT BỊ Y TẾ
logo

TRẢ LỜI VƯỚNG MẮC CỦA CÁC DOANH NGHIỆP VỀ CÔNG KHAI QUẢNG CÁO THIẾT BỊ Y TẾ 


Câu hỏi 1: Em cho chị hỏi, Công khai nội dung quảng cáo thiết bị y tế quy định áp dụng từ ngày nào vậy em ?
=> ASC trả lời : Dạ chị,Căn cứ Theo Khoản 7 Điều 76, Nghị định 98, bắt đầu từ ngày 1/7/2022 các doanh nghiệp muốn quảng cáo TTBYT trên các phương tiện quảng cáo cần phải xin xác nhận nội dụng quảng cáo tại Vụ Trang thiết bị và công trình y tế, Bộ Y tế chị nhé.


Câu hỏi 2: Em ơi, anh muốn quảng cáo video và market chung thành 1 hồ sơ được không ?
=> ASC trả lời: Dạ không được nha anh, mỗi hồ sơ sẽ chỉ cấp cho 1 nội dung quảng cáo. Trường hợp này cần công khai thành 2 hồ sơ nha anh.

Câu hỏi 3 : Anh chỉ đăng bài trên web thôi , có cần thực hiện công khai quảng cáo không em ?
=>ASC trả lời: Theo điều 2 Luật quảng cáo Số: 47/VBHN-VPQH
Quảng cáo là việc sử dụng các phương tiện nhằm giới thiệu đến công chúng sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ có mục đích sinh lợi; sản phẩm, dịch vụ không có mục đích sinh lợi; tổ chức, cá nhân kinh doanh sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ được giới thiệu, trừ tin thời sự; chính sách xã hội; thông tin cá nhân.
Sản phẩm quảng cáo bao gồm nội dung và hình thức quảng cáo được thể hiện bằng hình ảnh, âm thanh, tiếng nói, chữ viết, biểu tượng, màu sắc, ánh sáng và các hình thức tương tự.
Vậy đăng bài trên web , poster, mạng xã hội hay truyền hình dưới dạng chữ viết / âm thanh / hình ảnh đều được coi là quảng cáo và cần công khai nội dung quảng cáo anh nha!

Câu hỏi 4: Chị có được quảng cáo tuỳ ý nội dung không ? Cần phải chú ý gì về nội dung quảng cáo không em?
=> ASC trả lời : Dạ chị ơi, dựa trên cơ sở pháp lý Điều 9 TT 09/2015/TT-BYT và Điều 62 NĐ98/2021 ( Điều 75 NĐ 98 đã bãi bỏ Điều số 07/NĐ 181/2013/NĐ-CP )
1. Nội dung quảng cáo trang thiết bị y tế phải phù hợp với một trong các tài liệu sau đây:
a) Hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng đối với trang thiết bị y tế thuộc loại A, B;
b) Hồ sơ đăng ký lưu hành đối với trang thiết bị y tế thuộc loại C, D.
2. Quảng cáo trang thiết bị y tế phải có các nội dung sau đây:
a) Tên trang thiết bị y tế, chủng loại, mã sản phẩm, hãng sản xuất, nước sản xuất;
b) Số lưu hành;
c) Tính năng, tác dụng;
d) Tên, địa chỉ của chủ sở hữu số lưu hành trang thiết bị y tế hoặc tổ chức được chủ sở hữu số lưu hành trang thiết bị y tế ủy quyền;
đ) Cảnh báo liên quan đến sức khỏe người sử dụng, điều kiện bảo quản (nếu có).

Câu hỏi 5: Cơ quan công khai nội dung quảng cáo thiết bị y tế là đâu vậy em ?
=> ASC trả lời : theo điều 12 TT 09/2015/TT-BYT, Vụ Trang thiết bị và Công trình y tế là cơ quan cấp giấy xác nhận nội dung quảng cáo trang thiết bị y tế (ký thừa lệnh Bộ trưởng Bộ Y tế).

Câu hỏi 6: Anh muốn công khai nội dung quảng cáo cho máy siêu âm nhưng có 2 model thì có thể làm chung 1 hồ sơ được không em ?
=> ASC trả lời : Dạ 1 sản phẩm có nhiều model có thể làm chung thành 1 hồ sơ anh nhé.

Câu hỏi 7: Nếu không thực hiện công khai quảng cáo tbyt có sao không em ?
=> ASC trả lời : Điều 54 Nghị định 38/2021/NĐ-CP có quy định cụ thể về mức phạt đối với các vi phạm liên quan đến quảng cáo trang thiết bị y tế như sau:
"Điều 54. Vi phạm các quy định về quảng cáo trang thiết bị y tế
1.Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Quảng cáo trang thiết bị y tế có nội dung không phù hợp với Giấy chứng nhận đăng ký lưu hành, Phiếu tiếp nhận hồ sơ công bố tiêu chuẩn áp dụng hoặc Giấy phép nhập khẩu do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp;
b) Thông tin không kịp thời tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền và khách hàng về các cảnh báo liên quan đến sự cố, tác dụng không mong muốn của trang thiết bị y tế.
2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Quảng cáo không đúng với tính năng, tác dụng của trang thiết bị y tế;
b) Giấu giếm các cảnh báo liên quan đến sự cố, tác dụng không mong muốn của trang thiết bị y tế;
c) Quảng cáo mà thiếu tên, chủng loại, hãng sản xuất, nước sản xuất trang thiết bị y tế hoặc tên và địa chỉ của tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường và tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm bảo hành sản phẩm.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc cải chính thông tin đối với hành vi quy định tại điểm a và điểm c khoản 2 Điều này;
b) Buộc tháo gỡ, tháo dỡ, sản phẩm quảng cáo hoặc thu hồi sản phẩm in, tạp chí in quảng cáo đối với hành vi quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này."
.................................................................................................................
Anh chị cần hỗ trợ tư vấn Công khai QC TTBYT Liên hệ em Duyên ASC - 0972 639 002 (mob/zalo)
Tư vấn đầy đủ cho các khách sử dụng dịch vụ công bố, hải quan, vận tải quốc tế của ASC TRANS

TIN MỚI NHẤT

GỠ VƯỚNG THÔNG QUAN  HÀNG HÓA Ở HỒ CHÍ MINH

GỠ VƯỚNG THÔNG QUAN HÀNG HÓA Ở HỒ CHÍ MINH

‼ Hàng TBYT TIẾP TỤC VƯỚNG khâu hải quan khi
LƯU Ý KHI BỔ SUNG HỒ SƠ ĐĂNG KÝ LƯU HÀNH TTBYT LOẠI C, D

LƯU Ý KHI BỔ SUNG HỒ SƠ ĐĂNG KÝ LƯU HÀNH TTBYT LOẠI C, D

                                    HOT -
THỦ TỤC NHẬP KHẨU THIẾT BỊ THU PHÁT WIFI MỚI NHẤT

THỦ TỤC NHẬP KHẨU THIẾT BỊ THU PHÁT WIFI MỚI NHẤT

THỦ TỤC NHẬP KHẨU THIẾT BỊ THU PHÁT WIFI MỚI

CỘNG ĐỒNG