TƯ VẤN THUẾ NHẬP KHẨU VÀ THUẾ VAT ĐỐI VỚI HÀNG Y TẾ
logo

TƯ VẤN THUẾ NHẬP KHẨU VÀ THUẾ VAT ĐỐI VỚI HÀNG Y TẾ

"VAT 5 hay VAT 10 đối với TBYT loại A đã có Phiếu tiếp nhận công bố tiêu chuẩn tại Sở y tế?" Đây là câu hỏi mà rất nhiều Doanh nghiệp nhập khẩu mặt hàng này quan tâm.

Quý Doanh nghiệp lưu ý, hiện tại đơn vị Hải Quan chỉ chấp nhận thuế GTGT 5% đối với:

- Các mặt hàng có Giấy phép nhập khẩu theo thông tư 30/2015 của BYT.

- Các mặt hàng được hưởng VAT 5% được liệt kê cụ thể tại:

  • Khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC.
  • Khoản 5 Điều 4 Thông tư số 83/2014/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Đối với các mặt hàng không thuộc 3 nhóm trên, bất kể loại A,B,C, hay D, cơ quan Hải quan đều yêu cầu phải có xác nhận của Bộ Y tế là Thiết bị y tế thì mới chấp nhận được hưởng VAT 5%. Trường hợp không có xác nhận của Bộ Y tế thì áp dụng mức thuế suất thuế GTGT 10%.

Tuy nhiên, Bộ Y tế đã ngừng cấp các giấy phép con này từ khoảng cuối năm 2019, nên việc nhiều mặt hàng trước đây Doanh nghiệp nhập khẩu được hưởng VAT 5%, nhưng gần đây nhập về bị yêu cầu áp VAT 10% là chuyện dễ hiểu.

Để được tư vấn rõ hơn về thủ tục nhập khẩu các mặt hàng, thuế GTGT, Quý Doanh nghiệp vui lòng liên hệ:

Mob/Zalo: 0382 044 282 – Ms Liên

Mail: cus3@asctrans.com.vn

--------------------------

CÁC DỊCH VỤ ASC CUNG CẤP:

- KHAI BÁO HẢI QUAN THIẾT BỊ Y TẾ

- VẬN CHUYỂN AIR / SEA EXW, FOB VỀ VIỆT NAM.

- PHÂN LOẠI TBYT NHANH (CÓ CHỨNG CHỈ HÀNH NGHỀ)

- LÀM LƯU HÀNH BCD

- CÔNG BỐ LOẠI A & ĐỦ ĐIỀU KIỆN KINH DOANH TBYT LOẠI BCD

- CÔNG BỐ ĐỦ ĐIỀU KIỆN SẢN XUẤT

- CÔNG BỐ HÀNG THỰC PHẨM CHỨC NĂNG, MỸ PHẨM

- GIẤY PHÉP NHẬP KHẨU TT30, 44, 47

- LÀM ISO, CFS, CE, FDA, GIẤY PHÉP XUẤT KHẨU TRANG Y TẾ, ĐỒ BẢO HỘ

TIN MỚI NHẤT

DANH MỤC MÃ HÀNG SẢN XUẤT VTYT ĐỂ GIÁM ĐỊNH, THANH TOÁN BHYT

DANH MỤC MÃ HÀNG SẢN XUẤT VTYT ĐỂ GIÁM ĐỊNH, THANH TOÁN BHYT

HOT: QĐ SỐ 3181/QĐ-BYT VỀ DANH MỤC MÃ HÀNG
HẠ LONG 23-24/7/2022!!! KHỞI NGUỒN MỚI - HÈ VUI PHƠI PHỚI

HẠ LONG 23-24/7/2022!!! KHỞI NGUỒN MỚI - HÈ VUI PHƠI PHỚI

HẠ LONG 23-24/7/2022!!! KHỞI NGUỒN MỚI - HÈ
VƯỚNG MẮC HS CODE KHI LÀM THỦ TỤC NHẬP KHẨU MẶT HÀNG: PHÔI SỨ ZIRCONIA

VƯỚNG MẮC HS CODE KHI LÀM THỦ TỤC NHẬP KHẨU MẶT HÀNG: PHÔI SỨ ZIRCONIA

VƯỚNG MẮC HS CODE KHI LÀM THỦ TỤC NHẬP KHẨU

CỘNG ĐỒNG